Bạn đọc có số điện thoại 0869290xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Cuối tháng 5.2017 tôi hết hạn HĐLĐ. Đến nay Cty chưa thông báo gì. Vậy đến hết tháng 5 Cty có được quyền chấm dứt HĐLĐ với tôi không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 47 BLLĐ 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động: 

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

Khoản 3, Điều 36 BLLĐ quy định hợp đồng lao động chấm dứt khi hết hạn HĐLĐ. Việc Cty không thông báo cho bạn biết trước 15 ngày khi hết hạn hợp đồng lao động là vi phạm pháp luật, nhưng hành vi này chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính. Do đó, đến hết tháng 5.2017, Cty vẫn có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với bạn.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.