Bạn T.Q.A.T - Email: anhtuan1951984@xxx hỏi: Tôi là giáo viên âm nhạc giỏi THCS của quận, công tác từ 2005, luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Nay hiệu trưởng đột ngột tinh giản tôi là đúng hay sai. Tôi đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

Luật sư Đỗ Thị Thúy Nga - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 7, Nghị định số 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế thì các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế gồm:

1. Những người đang trong thời gian ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

2. Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

3. Những người đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định trên và nếu bạn  đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì thuộc trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế. 
Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.