Bạn N.T.K.T - Email: phonetrang20166@xxx hỏi: Em đi làm được 4 năm. Tôi đang mang thai được 4 tháng, dự báo sinh là 10.4.2017. Tôi đóng BHXH từ lúc làm việc cho đến hết tháng 10.2016, do Cty giải thể nên đã ngừng đóng BHXH. Tôi nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Luật sư Đặng Thị Tâm – Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động nữ sinh con phải đóng Bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, nếu bạn đã đủ điều kiện như trên mà bạn phải chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con (công ty giải thể dẫn đến việc chấm dứt hợp đồng lao động của bạn) thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật bảo hiểm xã hội. Bạn có thể mang sổ BHXH của mình đến cơ quan BHXH nơi cư trú để làm thủ tục hưởng chế độ thai sản.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.