Luật sư Lê Minh Đức - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Pháp luật lao động quy định lao động nữ được nghỉ CĐTS 6 tháng và có thể trở lại làm việc sau khi đã nghỉ ít nhất 4 tháng nếu có nhu cầu và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh về đủ điều kiện sức khỏe, đồng thời có sự đồng ý của người sử dụng lao động (NSDLĐ). Như vậy nếu bạn không có nhu cầu đi làm mà NSDLĐ vẫn yêu cầu bạn làm việc là vi phạm quy định Luật Lao động.

 Bạn đọc có số điện thoại 01653109xxx gọi đến đường dây nóng Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ việc ngang, Cty yêu cầu bồi thường 45 ngày lương có đúng không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định nghĩa vụ người lao động khi nghỉ việc trái pháp luật là phải bồi thường cho NSDLĐ 1/2 tháng lương, nếu vi phạm thời gian báo trước thì phải trả tiền cho những ngày vi phạm. Do đó, Cty yêu cầu bạn trả 45 ngày lương là có cơ sở.

Bạn Đ.T (email: trandoanmt@xxx) hỏi: Vợ tôi tham gia đóng BHXH từ tháng 8.2016. Giờ vợ tôi mang bầu, dự kiến tháng 9.2017 sinh, nhưng tháng 7.2017 vợ tôi hết HĐLĐ, Cty sẽ cho nghỉ việc. Như vậy vợ tôi có được hưởng CĐTS không?

Luật sư Lê Minh Đức trả lời: Lao động nữ khi sinh con sẽ được hưởng CĐTS khi đóng đủ 6 tháng BHXH trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, hoặc đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, nếu vợ bạn đóng đủ BHXH cho tới khi hết HĐLĐ thì vẫn được hưởng CĐTS khi sinh con.

 Bạn đọc có số điện thoại 0995535xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi (nam) đã 60 tuổi, có 17 năm đóng BHXH. Bây giờ tôi muốn đóng BHXH tự nguyện một lần đề hưởng lưu hưu ngay có được không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 8, Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện quy định: 1. Người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng quy định tại các điểm a, b, c, d và đ, khoản 1, Điều 9, Nghị định số 134/2015/NĐ-CP. 2. Riêng đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng), ngoài lựa chọn một trong các phương thức đóng quy định tại khoản 1, điều này còn được lựa chọn phương thức đóng một lần cho đủ 20 năm đóng để hưởng lương hưu.

Như vậy, bạn có thể đóng BHXH tự nguyện một lần ngay để hưởng lương hưu. Mức đóng cụ thể do bạn lựa chọn phù hợp với thu nhập. Thời điểm bắt đầu hưởng lương hưu tính từ tháng liền kề của tháng đã đóng đủ 20 năm BHXH.