Bạn đọc có địa chỉ facebook: L.T.T hỏi: Tôi có chơi cá độ bóng đá trên mạng internet từ tháng 9.2016. Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm
tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

Nếu tôi chỉ chơi 200.000 đồng thì có bị tù từ 3 năm đến 7 năm không? 

Luật sư Lê Minh Đức - Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời:

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội đánh bạc:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Do đó, nếu bạn chưa từng bị xử phạt hành chính về tội đánh bạc hoặc chưa bị kết án về tội này thì không bị tù 3 đến 7 năm như khoản 2, Điều 321 qui định.

Khoản 2 là các trường hợp tăng nặng tình tiết đối với khoản 1 Điều 321, có thể hiểu là bạn đã có đủ các yếu tố thỏa mãn phạm tội ở khoản 1, đồng thời lại có các tình tiết như khoản 2 qui định thì bạn sẽ bị phạt theo khoản 2.

Tuy nhiên, Bộ luật Hình sự 2015 hiện chưa có hiệu lực vì còn đang chờ sửa đổi những lỗi kỹ thuật nên hiện chưa áp dụng quy định này.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM vào thứ 3 hoặc thứ 6 hàng tuần để được Luật sư tư vấn trực tiếp.