Không đóng BHTN, phải trả trợ cấp thôi việc

Bạn đọc số 0986681XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559, hỏi: Tôi làm việc cho Cty được 3 năm, nhưng Cty không đóng bất cứ loại bảo hiểm nào? Cty có phải trả trợ cấp thôi việc cho tôi không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Pháp luật về lao động quy định NLĐ có HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên thì NSDLĐ phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc, BHTN cho NLĐ. Điều 48 BLLĐ 2012 quy định khi NLĐ chấm dứt HĐLĐ (trừ trường hợp chấm dứt HĐLĐ trái luật hay nghỉ để hưởng lương hưu) thì NSDLĐ có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian NLĐ đã làm việc thực tế cho NSDLĐ trừ đi thời gian NLĐ đã tham gia BHTN theo quy định của Luật BHXH và thời gian làm việc đã được NSDLĐ chi trả trợ cấp thôi việc. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo HĐLĐ của 6 tháng liền kề trước khi NLĐ thôi việc. Do đó, nếu bạn không được Cty đóng BHXH, BHTN cho bạn thì Cty phải trả trợ cấp thôi việc cho bạn trong thời gian đã làm việc tại Cty.

Đơn phương chấm dứt HĐLĐ nếu NLĐ thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ

Bạn đọc số 0963382XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559, hỏi: Tôi nhận tiền thưởng của Cty cho nhân viên nhưng chưa phát ngay vì phát hiện nhân viên báo cáo không đúng sự thật. Cty cho rằng, tôi lạm dụng để chiếm tiền của nhân viên, thường xuyên yêu cầu tôi phải tường trình vụ việc và muốn chấm dứt HĐLĐ với tôi về việc không hoàn thành nhiệm vụ. Cty có được quyền làm vậy không? Tôi phải làm sao?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Thứ nhất, bạn nên có bản tường trình nói rõ việc chưa phát tiền thưởng của Cty cho nhân viên vì phát hiện nhân viên báo cáo không đúng sự thật. Kèm theo đó là chứng cứ về việc nhân viên đã làm và bản báo cáo của người này với Cty. Do bạn là NLĐ nên việc Cty yêu cầu bạn làm tường trình về vụ việc là bình thường và bạn có nghĩa vụ phải làm theo yêu cầu đó. Nếu Cty muốn xử lý bạn về việc không hoàn thành nhiệm vụ thì phải chứng minh bạn đã không hoàn thành công việc theo HĐLĐ đã ký và bản mô tả công việc về vị trí việc làm của bạn. Cty chỉ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn theo quy định tại điều 38 BLLĐ 2012 khi chứng minh được bạn thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ.

Cao 1m40 có làm được nhân viên y tế trường học?

Bạn đọc số 01669252XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559, hỏi: Tôi chỉ cao 1m40, nặng 35 kg thì có được tuyển làm nhân viên y tế học đường không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 2, điều 8, Thông tư liên tịch 13/2016/TTLT-BYT-BGDĐT của Bộ Y tế và Bộ GD&ĐT quy định: Nhân viên y tế trường học phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên. Căn cứ điều kiện thực tiễn tại địa phương, các trường học bố trí nhân viên y tế trường học đáp ứng quy định tại điểm này hoặc ký hợp đồng với Trạm Y tế xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Trạm Y tế xã) hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ hình thức phòng khám đa khoa trở lên để chăm sóc sức khỏe học sinh. Như vậy, Thông tư này không đưa ra tiêu chuẩn về chiều cao, cân nặng của nhân viên y tế học đường mà chỉ yêu cầu người này phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên.

Đóng BHXH 1 tháng, không được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con

Bạn đọc số 02838498XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559, hỏi: Trường hợp chồng đi làm mới đóng BHXH được 1 tháng, mà vợ không đóng BHXH sinh con thì chồng có được nghỉ để chăm con và hưởng trợ cấp 2 tháng lương cơ sở không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 2, điều 34 Luật BHXH 2014 quy định lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 5 đến 14 ngày, tuỳ số con được sinh ra và tình trạng của người mẹ khi sinh. Thời gian nghỉ được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Điều 38 Luật BHXH 2014 quy định trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. Điểm a, khoản 2, điều 9, Mục II, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn cụ thể: Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH thì cha phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, trường hợp chồng đi làm mới đóng BHXH được 1 tháng, mà vợ không đóng BHXH sinh con, thì chồng được nghỉ chăm con tùy theo số con sinh ra và tình trạng sinh của vợ, nhưng chưa đủ điều kiện hưởng trợ cấp một lần 2 tháng lương cơ sở khi sinh con.

Ngủ trong ca trực, có thể bị sa thải

Bạn đọc số 01667043XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559, hỏi: Tôi làm bảo vệ ở một nhà máy nhiệt điện. Trong ca trực đêm tôi có ngủ và bị đội kiểm soát của Cty bắt được. Cty sa thải tôi có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 126 BLLĐ quy định hình thức xử lý kỷ luật sa thải được NSDLĐ động áp dụng khi: 1. NLĐ có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của NSDLĐ; 2. NLĐ bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm. Tái phạm là trường hợp NLĐ lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại điều 127 của bộ luật này; 3. NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 1 năm mà không có lý do chính đáng. Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động. Do đó, nếu việc ngủ trong ca trực của bạn đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của NSDLĐ và được quy định trong nội quy lao động của Cty thì Cty có quyền sa thải bạn. Vì sa thải là hình thức kỷ luật lao động, do đó Cty phải tuân thủ theo trình tự, thủ tục họp xét kỷ luật theo quy định tại Điều 30, Nghị định 05/2015/NĐ-CP, trong đó bảo đảm NLĐ phải có mặt để bào chữa hay nhờ người bào chữa cho mình, phải có sự tham gia của tổ chức CĐ...