Em làm Cty mới và đóng tiếp BHXH theo số sổ cũ từ tháng 12.2016, em dự sinh vào tháng 4.2017. Vậy em đóng BHXH đủ 6 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản (CĐTS) trong khi không có sổ BHXH không?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều (Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP.Hà Nội) trả lời: Về điều kiện thời gian tham gia bảo hiểm để hưởng CĐTS khi sinh con thì bạn đủ điều kiện. Tuy nhiên theo quy định của pháp luật, khi bạn làm thủ tục hưởng chế độ phải mang theo sổ bảo hiểm để cơ quan BHXH chốt sổ cho bạn. Bạn cần liên hệ với Cty cũ yêu cầu trả sổ BHXH để đảm bảo quyền lợi của mình.

Bạn H.Q.H (email: hanhvan.hh@xxx) hỏi: Em năm nay 42 tuổi là nam giới, sinh năm 1975. Em làm việc tại cơ quan nhà nước từ 15.6.2001 đến 15.5.2017 này là tròn 16 năm công tác liên tục. Em đang muốn chuyển ra ngoài cơ quan nhà nước, để sau này có sổ hưu thì em cần phải tiếp tục đóng bảo hiểm tối thiểu bao nhiêu năm nữa?

Luật sư Lại Xuân Cường (Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP.Hà Nội) trả lời: Theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29.12.2015 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện và khoản 2, Điều 4 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18.2.2016 của Bộ LĐTBXH: “Trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện có thời gian tính hưởng chế độ hưu trí từ đủ 20 năm trở lên, trong đó có dưới 20 năm đóng BHXH bắt buộc thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 
55 tuổi”.

Theo quy định trên bạn đã tham gia bảo hiểm bắt buộc được 16 năm, nay bạn 42 tuổi; để được hưởng lương hưu thì từ nay đến khi bạn đủ 60 tuổi, bạn cần tham gia BHXH tự nguyện với thời gian đóng bảo hiểm tối thiểu là 4 năm nữa cho đến khi đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.